மின்னம்பலம் மின்னம்பலம்

சனி 20 மா 2021

தண்ணீர் தட்டுப்பாடு : குழந்தைகளைச் சுற்றும் கொரோனா!

தண்ணீர் தட்டுப்பாடு : குழந்தைகளைச் சுற்றும் கொரோனா!

கொரோனா பரவலுடன் கோடையை எதிர்கொள்ளும் நிலையில் இந்தியாவில் இரண்டு கோடிக்கும் அதிகமான குழந்தைகள் தண்ணீர்ப் பற்றாக்குறையால் பாதிப்பைச் சந்தித்து வருவதாக யுனிசெப் நடத்திய ஆய்வில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

“உலகில் 45 கோடி குழந்தைகள் உட்பட 420 கோடி மக்கள் அதிக அளவு அல்லது மிக அதிக அளவில் தண்ணீர் பாதிப்புக்குள்ளான பகுதிகளில் வாழ்கின்றனர். 80-க்கும் மேற்பட்ட நாடுகளில் உள்ள குழந்தைகள் அதிக நீர் பாதிப்புக்குள்ளான பகுதிகளில் வாழ்கிறார்கள். உலக அளவில் ஐந்து குழந்தைகளில் ஒரு குழந்தைகளுக்கு அவர்களின் அன்றாட தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய போதுமான தண்ணீர் கிடைப்பது இல்லை.

கிழக்கு மற்றும் தென்னாப்பிரிக்காவில் இத்தகைய பகுதிகளில் வாழும் குழந்தைகளின் விகிதம் மிக அதிகமாக உள்ளது. பாதிக்கும் மேற்பட்ட குழந்தைகள் - 58 சதவிகிதம் - ஒவ்வொரு நாளும் போதுமான தண்ணீரை அணுகுவதில் சிரமத்தை எதிர்கொள்கின்றனர். அதைத் தொடர்ந்து மேற்கு மற்றும் மத்திய ஆப்பிரிக்கா (31 சதவிகிதம்), தெற்காசியா (25 சதவிகிதம்), மத்திய கிழக்கு (23 சதவிகிதம்) உள்ளன. 15.5 கோடிக்கும் அதிகமான குழந்தைகள் - அதிக அல்லது அதிக தண்ணீர் பாதிப்புக்குள்ளான பகுதிகளில் வாழும் குழந்தைகளின் எண்ணிக்கையை தெற்காசியா கொண்டுள்ளது” என்று யுனிசெப் நடத்திய ஆய்வு சுட்டிக்காட்டுகிறது.

இந்தியாவில் உள்ள 11 கோடி குழந்தைகளில் 2 கோடி குழந்தைகள் தண்ணீர்ப் பற்றாக்குறையால் அதிக பாதிப்பை அனுபவித்து வருகின்றனர். மீதியுள்ள 9 கோடி பேர் தண்ணீர்ப் பற்றாக்குறையால் பாதிப்பை எதிர்கொண்டு வருவதாக அந்த ஆய்வில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

இதுகுறித்து யுனிசெப் இந்திய பிரதிநிதி யாஸ்மின் அலி ஹக், “தண்ணீர்ப் பற்றாக்குறை பாதிக்கப்பட்ட குடும்பங்களுக்கு, குறிப்பாக பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகளுக்கு அன்றாட வாழ்க்கையை மிகவும் கடினமாக்குகிறது, மேலும், இது குழந்தைகளை சுகாதாரமற்ற தண்ணீரால் பரவும் நோய்களுக்கு ஆளாக்குகிறது மற்றும் சோப்புடன் கை கழுவுதல் போன்ற பாதுகாப்பான சுகாதார நடைமுறைகளைப் பின்பற்றுவதைத் தடுக்கிறது.

பெண்கள் நீண்ட தூரம் சென்று தண்ணீர் எடுப்பது சுமையாக உள்ளது. இதனால் அவர்களின் கல்வி மற்றும் வேலை வாய்ப்பையும் சீர்குலைக்கிறது. இந்தியா குறிப்பாக காலநிலை மாற்றத்தால் பாதிக்கப்படக்கூடியது என்பதன் மூலம் இது அதிகரிக்கிறது. இது பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகளை அதிகரிக்கும் சுற்றுச்சூழல் ஆபத்துகளை வெளிப்படுத்துகிறது.

மிகவும் பாதிக்கப்படக்கூடிய நீர் பற்றாக்குறை நிலையில் வாழ்பவர்களுக்கு கொரோனா தொற்று நோய் சுத்தமான நீர் மற்றும் சுகாதாரத்துக்கான தேவையை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது” என்று கூறியுள்ளார்.

-ராஜ்

அரியலூரில் ஹெலிகாப்டர் விபத்தா?

4 நிமிட வாசிப்பு

அரியலூரில் ஹெலிகாப்டர் விபத்தா?

டூவிலருடன் போடப்பட்ட சிமென்ட் சாலை: வேலூர் அவலம்!

3 நிமிட வாசிப்பு

டூவிலருடன் போடப்பட்ட சிமென்ட் சாலை: வேலூர் அவலம்!

நேபாளத்தில் பானிபூரி விற்பனைக்குத் தடை!

3 நிமிட வாசிப்பு

நேபாளத்தில் பானிபூரி விற்பனைக்குத் தடை!

சனி 20 மா 2021