மின்னம்பலம் மின்னம்பலம்

திங்கள் 15 மா 2021

கதகளி மேஸ்ட்ரோ குன்ஹிராமன் நாயர் மறைவு!

கதகளி மேஸ்ட்ரோ குன்ஹிராமன் நாயர் மறைவு!

கேரளாவில் பிரபலமான கதகளி மேஸ்ட்ரோ பத்மஸ்ரீ குரு செமஞ்சேரி குன்ஹிராமன் நாயர் இன்று காலமானார்.

இந்தியாவில் ஒவ்வொரு மாநிலத்திலும் பிரபலான கலை உண்டு. கடவுளின் தேசமான கேரளாவில் கதகளி கலை மிக பிரபலம். கதகளியின் கலை வடிவத்தில் மூத்தவரான செமஞ்சேரி குன்ஹிராமன் நாயர் திங்கள்கிழமை(மார்ச் 15) காலை காலமானார். அவருக்கு வயது 105. கோய்லாண்டியில் உள்ள செல்லியாவில் உள்ள அவரது இல்லத்தில் அவரது ஆத்மா உடலைவிட்டு பிரிந்தது.

உலகம் முழுவதும் புகழ்பெற்ற கதகளி நடனகலைஞர் செமஞ்சேரி குன்ஹிராமன் நாயர் 1916 இல் பிறந்தார். அவர், 15 வயதிலே கதகளி பயிற்சிபெற்று தனது பயணத்தை தொடங்கினார். பல்வேறு குருக்களின் கீழ், பழமையான பாரம்பரிய கலை வடிவத்தைக் கற்றுக்கொண்டார். பரதநாட்டியம் படித்த அவர் மேடை நிகழ்ச்சியாளராகவும் இருந்தார். மேஸ்ட்ரோவின் முத்ராக்கள், வசீகரம் மற்றும் கருணை ஆகியவை பல தசாப்தங்களாக கதகளி பிரியர்களின் இதயங்களை வென்றுள்ளன.

2017 ஆம் ஆண்டில் பத்மஸ்ரீ விருதை வென்ற செமஞ்சேரி, 1979 ஆம் ஆண்டில் கேரள சங்கீதா நாடகா விருது, 2001 இல் கேரள கலாமண்டலம் விருது, 2009 இல் களரட்னம் விருது, மயில்பீலி விருது மற்றும் சங்கடல் அகாடமி தாகூர் விருது போன்ற பல விருதுகளையும் பெற்றார். .

2017 ஆம் ஆண்டு புதுதில்லியில் உள்ள ராஷ்டிரபதி பவனில் செமஞ்சேரி குன்ஹிராமன் நாயருக்கு ஜனாதிபதி பிரணாப் முகர்ஜி பத்மஸ்ரீ வழங்குகி கௌரவித்தார். அவர் மற்ற நடன-நாடக வடிவங்களுக்கு ஆதரவளித்துள்ளார், மேலும், வயதானாலும், அவருடைய ஆற்றல் குறையவில்லை.

அவர் 1945 ஆம் ஆண்டில் பாரதீய நாட்டியகலையகத்தை நிறுவினார், இது வட கேரளாவின் முதல் நடனப் பள்ளியாகும். மேலும் பல நடனப் பள்ளிகளும் அவரால் தொடங்கப்பட்டன, 1983 ஆம் ஆண்டில் கோழிக்கோட்டிலிருந்து செல்லியா கதகளி வித்யாலயம் என்ற கிராமத்தை நிறுவினார்.

குரு செமஞ்சேரி குன்ஹிராமன் நாயர் சமீபத்தில் கோழிக்கோட்டில் உள்ள ஒரு தனியார் மருத்துவமனையில் கோவிட் -19 தடுப்பூசி போட்டுக்கொண்டு தனது105வயதில் உலகைவிட்டு விடைபெற்றார்.

_சக்தி பரமசிவன்

உடல் பருமன்: மாணவி தற்கொலை!

4 நிமிட வாசிப்பு

உடல் பருமன்: மாணவி தற்கொலை!

தஞ்சை மாணவி மரணம்: பள்ளி விளக்கம்!

6 நிமிட வாசிப்பு

தஞ்சை மாணவி மரணம்: பள்ளி விளக்கம்!

மீண்டும் உயரும் கொரோனா!

6 நிமிட வாசிப்பு

மீண்டும் உயரும் கொரோனா!

திங்கள் 15 மா 2021