மின்னம்பலம் மின்னம்பலம்

புதன் 18 ஆக 2021

உள்நாட்டு, வெளிநாட்டு எதிரிகள் எங்களுக்கு இல்லை: தலிபான் முதல் செய்தியாளர் சந்திப்பு!

உள்நாட்டு, வெளிநாட்டு எதிரிகள் எங்களுக்கு இல்லை: தலிபான் முதல் செய்தியாளர் சந்திப்பு!

ஆப்கானிஸ்தானைக் கைப்பற்றியதைத் தொடர்ந்து, தலிபான் தனது முதல் அதிகாரப்பூர்வ செய்தியாளர் சந்திப்பை ஆகஸ்டு 17 ஆம் தேதியன்று காபூலில் நடத்தியது. தலிபான் செய்தித் தொடர்பாளர் ஜபிஹுல்லா முஜாஹித் இந்த செய்தியாளர் சந்திப்பை நடத்தினார். அப்போது அவர் பத்திரிகையாளர்களுடன் கை குலுக்கினார்.

தொடர்ந்து பேசிய அவர், “"நாங்கள் வெளிநாட்டவர்களை ஆப்கானிஸ்தானில் இருந்து வெளியேற்றியுள்ளோம். இதற்காக நான் முழு நாட்டையும் வாழ்த்த விரும்புகிறேன்.

இது பெருமைக்குரியது, குறிப்பிட்ட எண்ணிக்கையிலான மக்களுக்கு மட்டுமல்ல. இது ஒட்டுமொத்த தேசத்துக்கும் பெருமையான தருணம்.

சுதந்திரம் மற்றும் சுதந்திரம் தேடுவது ஒவ்வொரு தேசத்தின் சட்டபூர்வமான உரிமை. ஆப்கானியர்களும் சுதந்திரத்திற்காகவும், ஆக்கிரமிப்பிலிருந்து நாட்டை விடுவிப்பதற்காகவும் 20 வருட போராட்டத்திற்குப் பிறகு தங்கள் நியாயமான உரிமையைப் பயன்படுத்துகிறார்கள், இது எங்கள் உரிமை, நாங்கள் இந்த உரிமையை அடைந்தோம்.

எங்களை இந்த நிலைக்கு கொண்டு வந்ததற்கு எல்லாம் வல்ல கடவுளுக்கு எங்கள் நன்றியைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறோம். இந்த தேசத்திற்கு சுதந்திரம் அளித்த கடவுளுக்கு நான் நன்றி சொல்ல விரும்புகிறேன். ஆப்கானின் சுதந்திரத்திற்குப் பிறகு யாரையும் பழிவாங்கப் போவதில்லை, எவர் மீதும் எங்களுக்கு எந்த கோபமும் இல்லை.

நாங்கள் மிகவும் சவாலான காலங்கள் மற்றும் நெருக்கடிகளுக்கு உட்பட்டுள்ளோம் என்பதை நாங்கள் அறிவோம். ஆக்கிரமிப்பாளர்களுக்கு சாதகமான பல தவறுகள் செய்யப்பட்டன. ஆப்கானிஸ்தான் மோதலின் களம் அல்ல என்பதை உறுதி செய்ய விரும்புகிறோம்.

எங்களுக்கு எதிராக போராடிய அனைவரையும் நாங்கள் மன்னித்தோம். நாங்கள் இனி எந்த மோதலையும் மீண்டும் செய்ய விரும்பவில்லை. மோதலுக்கான காரணிகளை நாங்கள் அகற்ற விரும்புகிறோம். எனவே, ஆப்கானிய இஸ்லாமிய எமிரேட் டுக்கு யாருடனும் எந்தவிதமான விரோதமும் இல்லை; விரோதங்கள் முடிவுக்கு வந்துவிட்டன. நாங்கள் அமைதியாக வாழ விரும்புகிறோம். நாங்கள் எந்த உள் எதிரிகளையும் எந்த வெளிப்புற எதிரிகளையும் விரும்பவில்லை.

எங்களுக்கு எதிராக போராடிய அனைவரையும் நாங்கள் மன்னித்தோம். நாங்கள் இனி எந்த மோதலையும் மீண்டும் செய்ய விரும்பவில்லை” என்று தலிபான் செய்தித் தொடர்பாளர் ஜபிஹுல்லா முஜாஹித், மையம் கூறினார்.

மேலும் அவர், “காபூலின் பாதுகாப்பு உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது. கடவுள் நாடினால், நாளுக்கு நாள் அதிக பாதுகாப்பு இருக்கும். காபூலில் பல நாடுகளின் தூதரகங்கள் உள்ளன. தூதரகங்களின் பாதுகாப்பு எங்களுக்கு மிகவும் முக்கியமானது.

முதலில், தூதரகங்கள் இருக்கும் பகுதிகளில், முழுமையான பாதுகாப்பு இருக்கும் என்று நாங்கள் உறுதியளிக்க விரும்புகிறோம். எனவே அனைத்து வெளிநாடுகளும், உங்கள் பிரதிநிதிகளும், உங்கள் தூதரகங்களும், உங்கள் தூதரகங்களும், சர்வதேச நிறுவனங்களும், உதவி நிறுவனங்களும், உங்களுக்கு எதிராக யாரையும் எதுவும் செய்ய நாங்கள் அனுமதிக்க மாட்டோம் என்று நான் உங்களுக்கு உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன். உங்கள் பாதுகாப்பு உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது. உங்கள் பாதுகாப்பை உறுதி செய்ய எங்கள் படைகள் 24 மணி நேரமும் உள்ளன. காபூலில் எந்தவித குழப்பம், சிரமத்தை நாங்கள் பார்க்க விரும்பவில்லை. மற்ற எல்லா மாகாணங்களையும் கைப்பற்றிய பிறகு காபூலின் வாயிலில் நிறுத்துவதே எங்கள் திட்டமாக இருந்தது, அதனால் நாங்கள் காபூலுக்குள் நுழையாமல் மாற்றம் செயல்முறை சுமூகமாக முடிக்கப்பட்டது, அதனால் நாங்கள் பிரச்சனைகள் மற்றும் தீங்குகள் மற்றும் சேதங்களை நிறுத்தினோம்.

ஆனால் துரதிருஷ்டவசமாக, முந்தைய அரசாங்கம் மிகவும் திறமையற்றதாக இருந்தது. அவர்களின் செயல்களின் விளைவாக சில கலவரக்காரர்கள் இஸ்லாமிய எமிரேட் பெயரை துஷ்பிரயோகம் செய்ய, வீடுகளுக்குள் நுழைய அல்லது மக்களை துன்புறுத்த அல்லது திருட விரும்பினர். எனவே, காபூலுக்குள் நுழையவும், இதையெல்லாம் நிறுத்தவும், பாதுகாப்பை உறுதி செய்யவும் எங்கள் படைகளுக்கு அறிவுறுத்தினோம். எனவே அந்த குற்றவாளிகள் மற்றும் குற்றவாளிகளைத் தடுக்க காபூலுக்குள் நுழைய நாங்கள் இதைச் செய்ய வேண்டியிருந்தது”என்று விளக்கினார்.

-வேந்தன்

ரஜினியை சசிகலா சந்தித்தது ஏன்?

3 நிமிட வாசிப்பு

ரஜினியை சசிகலா சந்தித்தது ஏன்?

பிப்ரவரியில் மூன்றாவது அலை உச்சத்தைத் தொடும்!

4 நிமிட வாசிப்பு

பிப்ரவரியில் மூன்றாவது அலை உச்சத்தைத் தொடும்!

வெளியானது டிஎன்பிஎஸ்சி தேர்வு கால அட்டவணை!

5 நிமிட வாசிப்பு

வெளியானது டிஎன்பிஎஸ்சி தேர்வு கால அட்டவணை!

புதன் 18 ஆக 2021